കുതിച്ചുയര്‍ന്ന് ബൈജൂസ്: ഗ്രേറ്റ് ലേണിംഗ് അടക്കം 2021ല്‍ വാങ്ങിയത് ആറ് സ്റ്റാര്‍ട്ട് അപ്പുകള്‍

കുതിച്ചുയര്‍ന്ന് ബൈജൂസ്: ഗ്രേറ്റ് ലേണിംഗ് അടക്കം 2021ല്‍ വാങ്ങിയത് ആറ് സ്റ്റാര്‍ട്ട് അപ്പുകള്‍

കൊവിഡ് പ്രതിസന്ധിയെത്തുടര്‍ന്ന് സ്‌കൂളുകള്‍ അടച്ചിട്ട് വിദ്യാഭ്യാസ രീതി പൂര്‍ണ്ണമായും ഓണ്‍ലൈനിലേക്ക് മാറിയിട്ട് ഒരു വര്‍ഷം പിന്നിട്ടു. ഈ സമയത്താണ് ഏറ്റവും വലിയ ഓണ്‍ലൈന്‍ വിദ്യാഭ്യാസ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമായ ബൈജൂസ് ആപ്പ് ഈ രംഗത്ത് കുതിപ്പ് തുടരുന്നത്. ലേണിംഗ് ആപ്പുകളെ ഏറ്റെടുത്ത് ഈ മേഖലയില്‍ ആധിപത്യം സ്ഥാപിക്കുകയാണ് ബൈജൂസ്. 2021ല്‍ മാത്രം ഇന്ത്യയിലും യുഎസിലുമായി ആറ് സ്റ്റാര്‍ട്ട് ആപ്പുകളെയാണ് കമ്പനി ഏറ്റെടുത്തിട്ടുള്ളത്.

യുബിഎസ് ഗ്രൂപ്പ്, അബുദാബി സോവറിന്‍ ഫണ്ട് എഡിക്യു, ബ്ലാക്ക്‌സ്റ്റോണ്‍ ഗ്രൂപ്പ് എല്‍പി എന്നിവയില്‍ നിന്ന് 1.5 ബില്യണ്‍ ഡോളറാണ് സമാഹരിച്ചത്. ഇതോടെ ഐപിഒയില്‍ പേടിഎമ്മിനെ മറികടന്ന് 16 ബില്യണ്‍ ഡോളര്‍ മൂല്യമുള്ള ഇന്ത്യന്‍ സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പായി ബൈജൂസ് മാറി. കൂടാതെ ഗ്രേറ്റ് ലേണിംഗ് സ്വന്തമാക്കാന്‍ ബൈജു 600 മില്യണ്‍ ഡോളറും ടോപ്പര്‍ ഏറ്റെടുക്കുന്നതിന് 150 മില്യണ്‍ ഡോളറും ചെലവഴിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതായി ചില വൃത്തങ്ങള്‍ സൂചന നല്‍കുന്നുണ്ട്. ഇതോടെ, 2021 ല്‍ മാത്രം സമാന സ്വഭാവമുള്ള ബിസിനസ് സ്റ്റാര്‍ട്ട് അപ്പുകള്‍ സ്വന്തമാക്കുന്നതിന് ബൈജുസ് 2.2 ബില്യണ്‍ ഡോളറിലധികം ചെലവഴിച്ച് കഴിഞ്ഞിട്ടുണ്ട്.

എഡ്ടെക് സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പ്, ഗ്രേറ്റ് ലേണിംഗ് ഏറ്റെടുക്കുന്നതിലൂടെ, അപ്ഗ്രില്ലിംഗ്, റെസ്‌കില്ലിംഗ് വിഭാഗത്തില്‍ പ്രവേശിക്കും, ഇത് ഇതിനകം തന്നെ അപ്ഗ്രേഡ്, ബ്ലാക്ക്‌സ്റ്റോണ്‍ പിന്തുണയുള്ള സിംപ്ലിലാര്‍ണ്‍ എന്നിവയില്‍ നിന്നുള്ള കടുത്ത മത്സരം നേരിടുന്നുണ്ട്. അടുത്ത കാലത്തായി രാജ്യാന്തര തലത്തില്‍ കൂടുതല്‍ സ്റ്റാര്‍ട്ട് അപ്പുകളെ ഏറ്റെടുത്തതിനാല്‍ അന്താരാഷ്ട്ര വിപണികള്‍ക്കായി ബൈജൂസിനുള്ള ഓഫറുകള്‍ വര്‍ദ്ധിക്കുമെന്നാണ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്.

ആഗോളതലത്തില്‍ അംഗീകൃത സര്‍വകലാശാലകളുമായി സഹകരിച്ച് ഡേറ്റാ സയന്‍സ്, ഡിജിറ്റല്‍ മാര്‍ക്കറ്റിംഗ്, ആര്‍ട്ടിഫിഷ്യല്‍ ഇന്റലിജന്‍സ്, മെഷീന്‍ ലേണിംഗ് തുടങ്ങിയ ഡൊമെയ്നുകളിലുടനീളം ഉയര്‍ന്ന പഠന ബിരുദം, ഡിപ്ലോമ, സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് കോഴ്സുകളാണ് ഗ്രേറ്റ് ലേണിംഗ് നല്‍കുന്നത്.

റെഗുലേറ്ററി ഫയലിംഗുകള്‍ അനുസരിച്ച്, ഒരു ഷെയര്‍ സ്വാപ്പിലൂടെ, ഗ്രേറ്റ് ലേണിംഗിന്റെ നിലവിലുള്ള ഓഹരിയുടമകളായ എല്‍എംകെ ഹോള്‍ഡിംഗ്‌സ് ലിമിറ്റഡിനും മാട്രിക്‌സ് ബെനിഫിറ്റ് ട്രസ്റ്റിനും 733.1 കോടി ഡോളര്‍ (അല്ലെങ്കില്‍ ഏകദേശം 98 ദശലക്ഷം ഡോളര്‍) വിലമതിക്കുന്ന ബൈജുവിന്റെ സീരീസ് എഫ് മുന്‍ഗണന ഓഹരികള്‍ അനുവദിച്ചിട്ടുണ്ട്.

Facebook Comments Box

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *