എഫ്ഡിയില്‍ താല്‍പര്യമുണ്ടോ? ഇക്കാര്യങ്ങള്‍ അറിഞ്ഞിരിക്കാം

എഫ്ഡിയില്‍ താല്‍പര്യമുണ്ടോ? ഇക്കാര്യങ്ങള്‍ അറിഞ്ഞിരിക്കാം

നിക്ഷേപ സാധ്യതകളില്‍ എല്ലാവരും തിരഞ്ഞെടുക്കുന്ന ഒന്നാണ് സ്ഥിര നിക്ഷേപം അഥവ എഫ്ഡി. പ്രത്യേകിച്ച് റിട്ടയര്‍മെന്റ് ജീവിതത്തിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നവര്‍ക്ക് എന്തുകൊണ്ടും ഒരു വരുമാന മാര്‍ഗമെന്ന നിലയിലും ഭാവിയുടെ സുരക്ഷ ഉറപ്പ് വരുത്തുന്നതിനും ഇത്തരം എഫ്ഡികള്‍ സഹായകമാകും. എഫ്ഡികളെക്കുറിച്ച് മതിയായ ഉല്‍പ്പന്ന അവബോധം ഇല്ലാത്തത് പലപ്പോഴും നിക്ഷേപകരെ അവരുടെ ബാങ്ക് എഫ്ഡികളില്‍ നിന്ന് പരമാവധി നേട്ടങ്ങള്‍ നേടുന്നതില്‍ നിന്ന് തടയുന്നു.

നിക്ഷേപകര്‍ അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ട ബാങ്ക് എഫ്ഡികളുടെ ചില ഘടകങ്ങള്‍ പരിശോധിക്കാം.

അഞ്ച് ലക്ഷം വരെ ഇന്‍ഷുറന്‍സ് പരിരക്ഷയില്‍ റിസര്‍വ് ബാങ്കിന്റെ അനുബന്ധ സ്ഥാപനമായ ഡെപ്പോസിറ്റ് ഇന്‍ഷുറന്‍സ് ആന്‍ഡ് ക്രെഡിറ്റ് ഗ്യാരണ്ടി കോര്‍പ്പറേഷന്‍ (ഡിഐസിജിസി) ഷെഡ്യൂള്‍ഡ് ബാങ്കുകളില്‍ തുറക്കുന്ന നിക്ഷേപങ്ങള്‍ക്ക് ഡെപ്പോസിറ്റ് ഇന്‍ഷുറന്‍സ് പരിരക്ഷ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു. സ്ഥിരസ്ഥിതി നിക്ഷേപം, സേവിംഗ്‌സ് അക്കൗണ്ട്, ആവര്‍ത്തിച്ചുള്ള നിക്ഷേപം, കറന്റ് അക്കൗണ്ട് എന്നിവ ഉള്‍പ്പെടുന്ന ക്യുമുലേറ്റീവ് ബാങ്ക് നിക്ഷേപങ്ങള്‍ ഇന്‍ഷുറന്‍സ് പ്രോഗ്രാമില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു.

അക്കൗണ്ടുമായി ബന്ധപ്പെട്ടോ അല്ലാതെയൊ എന്തെങ്കിലും പ്രതിസന്ധി നേരിട്ടാല്‍ അക്കൗണ്ട് ഉടമയ്ക്ക് 5 ലക്ഷം വരെ ലഭിക്കും. ഓരോ ഷെഡ്യൂള്‍ഡ് ബാങ്കിലെയും നിക്ഷേപങ്ങള്‍ക്ക് 5 ലക്ഷം രൂപയുടെ കവര്‍ പ്രത്യേകമായി ബാധകമാകുന്നതിനാല്‍, റിസ്‌ക്-വിമുഖരായ നിക്ഷേപകര്‍ക്ക് ഉയര്‍ന്ന വരുമാനമുള്ള സ്ഥിര നിക്ഷേപങ്ങളില്‍ നിന്ന് പ്രയോജനം നേടാം, അതേസമയം പരമാവധി മൂലധന പരിരക്ഷ ഉറപ്പാക്കുകയും ഒന്നിലധികം ബാങ്കുകളില്‍ അവരുടെ എഫ്ഡി വിതരണം ചെയ്യുന്നതിലൂടെ അവരുടെ മൊത്തം നിക്ഷേപം ഓരോ ബാങ്കും 5 ലക്ഷം രൂപ കവിയരുത്. കാലാവധി തികയ്ക്കുന്നതിന് മുന്‍പ് ലഭ്യമായ ഏറ്റവും ഉയര്‍ന്ന പലിശനിരക്കിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണ് മിക്ക നിക്ഷേപകരും തങ്ങളുടെ എഫ്ഡി കാലാവധി തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നത്.

മുന്‍കൂട്ടി പ്രതീക്ഷിക്കാത്ത അടിയന്തിര സാഹചര്യങ്ങളോ അമിതമായി നോക്കിയ സാമ്പത്തിക ലക്ഷ്യങ്ങളോ എഫ്ഡികള്‍ നേരത്തേ പിന്‍വലിക്കാന്‍ പ്രേരിപ്പിക്കുകയും അതുവഴി 1% വരെ അകാല പിന്‍വലിക്കല്‍ പിഴ ഈടാക്കുകയും ചെയ്യും. ഫലപ്രദമായ പലിശ നിരക്കില്‍ നിന്ന് പിഴ നിരക്ക് കുറയ്ക്കുന്നു, ഇത് ഡെപ്പോസിറ്റ് പ്രാബല്യത്തില്‍ വന്ന കാലയളവിലേക്കുള്ള ഒറിജിനല്‍ കാര്‍ഡ് നിരക്കും എഫ്ഡി കാര്‍ഡ് നിരക്കും കുറവാണ്. അതിനാല്‍, അകാല പിന്‍വലിക്കല്‍ പിഴയും പലിശ വരുമാനം നഷ്ടപ്പെടുന്നതും ഒഴിവാക്കാന്‍ ശ്രദ്ധിക്കുക.

നിക്ഷേപകന്റെ നികുതി ബാധ്യത ടിഡിഎസില്‍ അവസാനിക്കുന്നില്ല എഫ്ഡി നിക്ഷേപകരുടെ നികുതി ബാധ്യത ബാങ്കുകള്‍ ടിഡിഎസ് കുറയ്ക്കുന്നതിലൂടെ അവസാനിക്കുന്നില്ല. സെക്ഷന്‍ 80 ടിടിബി പ്രകാരം മുതിര്‍ന്ന പൗരന്മാര്‍ക്ക് 50,000 രൂപ വരെ നികുതി കിഴിവ് ഒഴികെ, നിങ്ങളുടെ എഫ്ഡിയിലെ പലിശ വരുമാനം നിക്ഷേപകന്റെ ടാക്‌സ് സ്ലാബ് അനുസരിച്ച് നികുതി നല്‍കേണ്ടതാണ്. ആദായനികുതി റിട്ടേണ്‍ സമര്‍പ്പിക്കുമ്പോള്‍ യഥാര്‍ത്ഥ നികുതി ബാധ്യതയും കുറച്ച ടിഡിഎസ് തുകയും തമ്മിലുള്ള വ്യത്യാസം ക്രമീകരിക്കപ്പെടുന്നു. അതിനാല്‍, എഫ്ഡിയില്‍ നിന്നുള്ള നികുതിയാനന്തര വരുമാനം കണക്കാക്കുമ്പോള്‍ എല്ലായ്‌പ്പോഴും ടാക്‌സ് സ്ലാബില്‍ ഘടകം.

അങ്ങനെ ചെയ്യുന്നത് സ്ഥിര നിക്ഷേപത്തിലൂടെ സൃഷ്ടിക്കുന്ന നികുതിയാനന്തര പലിശ വരുമാനവും ഡെറ്റ് മ്യൂച്വല്‍ ഫണ്ടുകള്‍ പോലുള്ള സ്ഥിര വരുമാന ബദലുകളില്‍ നിന്നുള്ള നികുതിയാനന്തര വരുമാനവും തമ്മില്‍ മികച്ച താരതമ്യം ചെയ്യാന്‍ സഹായിക്കും. ക്രെഡിറ്റ് കാര്‍ഡ് കുറഞ്ഞ അല്ലെങ്കില്‍ കുറഞ്ഞ ക്രെഡിറ്റ് സ്‌കോര്‍ ഉള്ള എഫ്ഡി നിക്ഷേപകര്‍ക്ക് സുരക്ഷിതമായ ക്രെഡിറ്റ് കാര്‍ഡുകള്‍ നേടുന്നതിന് ഇത് പ്രയോജനപ്പെടുത്താം.

സുരക്ഷിത കാര്‍ഡുകളിലൂടെയുള്ള ഇടപാടുകള്‍ ക്രെഡിറ്റ് ബ്യൂറോകളില്‍ റിപ്പോര്‍ട്ടുചെയ്യപ്പെടുന്നതിനാല്‍, സുരക്ഷിത ക്രെഡിറ്റ് കാര്‍ഡുകളുടെ അച്ചടക്കമുള്ള ഉപയോഗം ഒരാളുടെ ക്രെഡിറ്റ് സ്‌കോര്‍ കെട്ടിപ്പടുക്കുന്നതിനോ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനോ സഹായിക്കും. അപര്യാപ്തമായ വരുമാനം, സേവനയോഗ്യമല്ലാത്ത സ്ഥാനം, തൊഴിലുടമയുടെ പ്രൊഫൈല്‍ അല്ലെങ്കില്‍ തൊഴില്‍ പ്രൊഫൈല്‍ പോലുള്ള മറ്റ് കാരണങ്ങളാല്‍ പതിവ് ക്രെഡിറ്റ് കാര്‍ഡുകള്‍ നേടുന്നതില്‍ പരാജയപ്പെടുന്നവര്‍ക്ക് അത്തരം കാര്‍ഡുകള്‍ സഹായകമാകും.

Facebook Comments Box

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *